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1.0

2.0

3.0

UTANGULIZI

Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA) ulianzishwa kwa
mujibu wa Sheria ya Wakala Na 30 ya mwaka 1997, kama
ilivyorekebishwa kwa Tangazo la Serikali Na. 235 la tarehe 7
Desemba, 2007. Wakala ulizinduliwa rasmi tarehe 16, Juni 2008.
Wakala una ofisi katika kila mkoa Tanzania bara na uko chini ya
Wizara ya Fedha na Mipango.

Mwongozo huu wa Ugomboaji na Uondoshaji wa Mizigo unafuta
Mwongozo wa awali wa tarehe 01/10/2019.

Maboresho haya yametokana na sababu zilizoainishwa hapa chini;

(i) i kutambua rasmi kuwa jukumu la ufuatiliaji wa vibali vya
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) litafanywa na Wakala
kwa niaba ya Mteja.

(i) Kutokana na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa
jukumu hili katika kipindi cha miezi kumi (10).

(iii) Kutafsiri Mwongozo kutoka lugha ya Kiswahili kwenda katika
lugha ya Kiingereza.

JUKUMU LA UGOMBOAJI NA UONDOSHAJI MIZIGO

GPSA imepewa jukumu la Ugomboaji na Uondoshaji Mizigo kwa
taasisi za umma kupitia Sheria ya Ununuzi wa Umma, 2011 ikisomwa

na marekebisho yake katika Kanuni ya 130(5).
DHUMUNI LA MWONGOZO

Mwongozo wa Ugomboaji na Uondoshaji wa Mizigo unahusu maeneo
ya bandarini, Mipakani pamoja na Viwanja vya ndege na kuainisha
majukumu mbalimbali ya Wahusika katika huduma ya Ugomboaiji na
Uondoshaji wa Mizigo huku lengo kuu likiwa ni kuongeza uwazi,

uwajibikaji pamoja na ufanisi .



4.0 MIPAKA YA UGOMBOAJI NA UONDOSHAJI WA MIZIGO
A. Ugomboaji wa Mizigo (Clearing Services)

Kwa tafsiri ya Mwongozo huu, huduma ya Ugomboaji wa mizigo
kupitia Wakala utahusisha huduma ya kugomboa mizigo
inayoingia ndani au kutoka nje ya nchi kupitia bandari, viwanja vya
ndege na mipakani.Huduma hii itahusisha kukabidhiwa nyaraka
zote za mizigo, kufanya makadirio ya kodi za forodha kupitia
mfumo uliopo, kufanya malipo ya kodi zote pamoja na tozo za
Mamlaka mbalimbali na hatimae kutoa mizigo kwa hatua za
kukabidhi.

B. Uondoshaji wa Mizigo (Fowarding Services)

Kwa maana ya Mwongozo huu, Uondoshaji wa Mizigo utajumuisha
kukabidhiwa nyaraka zote muhimu za mzigo husika, kufanya
ukadiriaji wa kodi na ushuru wa kusafirisha mzigo nje ya nchi
(kama upo), kuagiza kontena kutoka wakala wa usafirishaji na
hatimae kufanikisha kusafirisha mzigo nchini kutoka viwanja vya

ndege, mipakani na bandarini.

5.0 WAJIBU WA WAHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

Katika utekelezaji wa Mwongozo huu umeainisha wajibu wa pande
kuu mbili ambazo ni Wakala pamoja na Mteja, huku wadau wengine
wametajwa katika Mwongozo huu ikiwa ni sehemu ya kutambua
majukumu yao katika ukamilishaji wa Ugomboaji na Uondoshaji wa

mizigo.

5.1 WAKALA
() Kupokea nyaraka zote muhimu za mizigo husika kutoka kwa

Mteja kwa ajili ya hatua za awali za Ugomboaiji.
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(i) Kukagua ukamilifu wa nyaraka na kumjulisha Mteja endapo
kuna mapungufu yoyote juu ya nyaraka husika.

(i) Kufanya makadirio ya kiasi kinachotakiwa kulipwa na mteja

ikihusisha kodi za forodha, tozo za bandari, ada ya ugomboaiji
ya Wakala, n.k

(iv) Kumjulisha Mteja hatua muhimu za mzigo ilipofikia.

(v) Kutoa hati ya madai ndani ya siku moja baada ya kupokea
nyaraka zote muhimu za mzigo.

(vi) Kukabidhi mzigo kwa Mteja baada ya kukamilika kwa mujibu
wa makubaliano.

5.2 MTEJA

Kwa tafsiri ya Mwongozo huu, Mteja ni Wizara, Idara za Serikali
zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Mashirika ya Umma, Mashirika
ya Kimataifa ikihusisha balozi mbalimbali na Mashirika yasiyo ya
kiserikali.

() Kuandaa barua kwenda kwa Kamishna wa Forodha ya
kuitambulisha Wakala kugomboa mzigo husika.
(ii) Kuwasilisha nyaraka za mzigo kwa Wakala angalau siku saba
(7) kabla ya chombo cha usafirishaji kuwasili.
(iii) Kufuatilia kibali cha msamaha wa kodi kwa mzigo unacombewa
msamabha.
(iv)Kufanya malipo ya amana (Deposit) baada ya kupokea hati ya
madai kutoka kwa Wakala ikihusisha ada ya ugomboaji,
kodi, tozo za bandari n.k
(v) Kuteua Afisa anayewakilisha taasisi husika katika kuratibu
ukamilishaji wa Ugomboaiji/lUondoshaji wa mzigo
(vi) Kushirikiana na Wakala kwenye kutoa taarifa zote muhimu

zinazohitajika wakati wa Ugomboaiji.



6.0

MUHIMU;

Endapo GPSA utahitaji huduma ya Ugomboaji na Uondoshaji wa
Mizigo kama Mteja, italazimika kutumia kitengo chake cha Ugomboaiji
huku wajibu wa kitengo cha Ugomboaji unabakia palepale. Kwa
Upande wa GPSA, Idara inayosimamia dhamana ya Ununuzi ndio
yenye wajibu wa kuratibu masuala yote ya nyaraka za mzigo pamoja
na mawasiliano yote muhimu yanayohitajika kufanikisha Ugomboaiji
/Uondoshaji wa Mzigo.

WADAU MUHIMU KATIKA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

Katika utekelezaji wa Mwongozo huu, Wakala unatambua uwepo wa
wadau muhimu ambao wanahusiana kwa namna moja au nyingine

ufanikishaji wa huduma ya Ugomboaji ambao ni:

() Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)

(i) Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA)

(iif) Wakala wa Meli (Shipping Line)

(iv) Wasafirishaji wa Mizigo

(v) Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA)

(vi) Shirika la Viwango Tanzania (TBS)

(vi)  Mamilaka ya Dawa na Vifaa Tiba(TMDA)
(viii)  Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA)

(ix) Shirika la Wakala wa Meli (TASAC)

7.0 NYARAKA MUHIMU KATIKA UGOMBOAJI WA MZIGO

(i) Hati ya Shehena/Ndege (Bill of Lading/Airway Bill)

(i) Barua ya Kuidhinisha Wakala kugomboa Mzigo.(Authorization
Letter)

(iii) Hati ya Madai (Final Commercial Invoice)

(iv) Cheti cha Asili wa Mzigo (Certificate of Origin)

(v) Orodha ya Ufungashaji (Packing List)

(vi) Hati ya Mlipa Kodi (TIN Certificate)
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(vii)  Cheti cha kuingiza mzigo pamoja na Vibali kutoka Mamlaka za
udhibiti mfano TMDA, GCLA, TBS, TPRI n.k.

(viii)  Kibali cha msamaha wa kodi kama upo.

8.0 MAMBO MUHIMU KATIKA KUFUATILIA VIBALI VYA MAMLAKA
YA DAWA NA VIFAA TIBA (TMDA)

Kwa muongozo huu Mteja yeyote atakayekuwa na mizigo
itakayohitaji kufuatilia vibali kutoka Mamlaka ya Dawa na Vifaa tiba
(TMDA), atalazimika kukabidhi jukumu la kufuatilia vibali hivi kwa
Wakala.

8.1 MAJUKUMU YA MTEJA

Mteja huyu atahakikisha anawasilisha na kutekeleza yafuatayo ili

kuruhusu Wakala kutekeleza jukumu hili kwa niaba yake;
A. Kuwasilisha nyaraka zifuatazo:

(i) Orodha ya ufungashaiji (Packing list).

(i) Barua ya Msamaha (Donation letter/ certificate).

(iii) Barua maalum ya maombi ya kibali cha kuagiza (Application letter
for special import permit)

(iv) Cheti cha Uhakiki (Certificate of comformity / Certificate of
analysis).

(v) Cheti cha ISO kikionyesha Mzalishaji kuzingatia Mfumo wa
Usimamizi wa Ubora-GMS (ISO certificate)

(vi) Cheti cha Usajili wa Vifaa/Dawa (Registration certificate of the
device/ medicine).

(vii)  Barua ya Msamaha wa Malipo (Waiver of payment letter).

(viii) Hati ya shehena / Ndege (Bill of lading/Airway Bill).

(ix) Hatiya madai (Invoice).

B. Kufanya malipo yatakayowasilishwa

Kuhakikisha Mteja anafanya malipo husika atakayopewa kwa mujibu
wa hati ya madai kutoka kwa Wakala ambayo yatahusu gharama za
Wakala za ufuatiliaji vibali husika (administrative costs) pamoja na
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tozo za vibali (TMDA tariffs) na malipo haya kukamilishwa ndani ya
siku moja (1).

C. Kutoa ushirikiano katika kujibu hoja

Kujibu na kutoa ufafanuzi wa hoja zitakazoibuliwa wakati wa
mchakato wa ufuatiliaji ndani siku moja(1).

8.2 MAJUKUMU YA WAKALA

Wakala utahakikisha unasimamia na kutekeleza yafuatayo wakati wa
mchakato wa kufuatilia kibali cha Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA);

(i) Kupokea nyaraka sahihi kutoka kwa mteja kwa ajili ya ufuatiliaji
wa kibali TMDA.

(i) Kuwasilisha nyaraka za mteja kwenda TMDA

(iii) Kufuatilia hati ya madai ya tozo ya kibali kutoka TMDA na
kuwasilisha kwa Mteja kwa ajili ya malipo

(iv) Kuandaa hati ya madai ya Wakala kwa ajili ya ufuatiliaji wa
vibali TMDA na kuwasilisha kwa Mteja kwa ajili ya malipo

(v) Kuwasiliana na Mteja kwa hoja zozote zitakazoibuliwa na
TMDA

9.0 NYARAKA MUHIMU KATIKA UONDOSHAJI WA MZIGO

() Hati ya madai (Final Commercial Invoice)

(i) Orodha ya kufungashia (Packing list)

(iii) Hati ya Mlipa Kodi (TIN)

(iv) Barua ya kuidhinisha Wakala kugomboa Mzigo.

(v) Vibali vya kusafirisha nje bidhaa kutoka Mamlaka husika
kutegemea aina ya mzigo utakaosafirishwa nje kama vile
TMDA, GCLA, TBS, TPRI n.k



10.0 HUDUMA YA USAFIRISHAJI WA MZIGO BAADA YA
TARATIBU ZA UGOMBOAJI KUKAMILIKA.

Wakala unajukumu la kisheria la kuwezesha kukamilisha Ugomboaiji
wa Mzigo wa Mteja kutoka katika maeneo ya Bandarini, Mipakani na
Viwanja vya ndege huku suala la Usafirishaji wa Mzigo husika kwenda
kwenye eneo la Mteja linabakia kuwa ni chaguo la mteja kuamua
kutumia vyanzo vyake vya usafiri au kuomba Wakala kusimamia
usafirishaji huo.

Endapo Mteja atataka suala la Usafirishaji wa Mzigo huo lisimamiwe
na Wakala, utaratibu wa usafirishaji utafanyika kwa kuzingatia Sheria
ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 ikisomwa pamoja na

marekebisho yake.

11.0 MFUMO WA UFUATILIAJI NA UTOAJI WA TAARIFA ZA
UGOMBOAJI NA UONDOSHAJI
Ili kuhakikisha ufanisi katika huduma ya Ugomboaji na Uondoshaji wa
Mizigo ya Serikali, Wakala utatumia mfumo wa ufuatiliaji katika
maeneo yafuatayo;
(i) Afisa Ugomboaiji kutoa taarifa za kazi za kila siku na kuwasilisha
kwa Meneja wa Ugomboaiji
(i) Meneja wa Ugomboaiji atawasilisha Muhtasari wa taarifa za kila
siku za Ugomboaji na Uondoshaji kwa Mkurugenzi wa
Uendeshaiji.
(i)  Mkurugenzi wa Uendeshaiji atawasilisha taarifa zote kuhusiana
na Ugomboaji na Uendeshaji kwa Afisa Mtendaji Mkuu
(iv)  Matumizi ya barua pepe ya ofisi na barua ndio njia rasmi ya

mawasiliano, huku simu ikitumika katika ufuatiliaji wa haraka.



12.0

13.0

MAENEO YA WAZI YA KUHIFADHI MIZIGO

Baada ya Ugomboaji Wakala inaweza kuhifadhi mzigo wa mteja
katika maeneo yake maalum yaliyotengwa (Eneo la WHARF na HQ)
kungoja mteja kukamilisha taratibu zake muhimu ikiwemo usafirishaji
au sababu yoyote itakayopelekea kusubirisha mzigo katika eneo la
Wakala.

Wakala itatumia viwango vya tozo vya kuhifadhi mizigo
zilizoidhinishwa na Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala, na endapo
itabainika kuna haja ya kufanya marejeo ya viwango hivyo , Afisa
Mtendaji Mkuu anaweza kuridhia kufanyika kwa kuzingatia utaratibu

uliopo.

MFUMO WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

Katika kuboresha huduma zetu, Wakala unakaribisha maoni kutoka
kwa wadau wetu, na yatachukuliwa kwa umuhimu na kushughulikiwa

kwa haraka.
Maoni haya yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya barua pepe, anuani

ya posta, simu au kwa mawasiliano yafuatayo;

Afisa Mtendaji Mkuu

Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA)
S.LP 9150

DAR ES SALAAM

Simu Na. : +255-22-2866071/2861617

Simu Na. : +255-22-2118869 — C/Forwarding

Barua pepe: ceo@gpsa.go.tz

Tovuti . www.gpsa.go.tz

Au kupitia ofisi ya Meneja wa Sehemu ya Ugomboaji



14.0 TOZO ZA UGOMBOAJI NA UONDOSHAJI WA MIZIGO

Wakala utatumia viwango vya tozo ya huduma ya Ugomboaji na
Uondoshaji mizigo zilizoidhinishwa na Afisa Mtendaji Mkuu wa
Wakala, na endapo itabainika kuna haja ya kufanya marejeo ya
viwango hivyo , Afisa Mtendaji Mkuu anaweza kuridhia kufanyika hilo

kwa utaratibu uliopo.

15.0 TOZO KWA AJILI YA KUFUATILIA VIBALI VYA MAMLAKA YA
DAWA NA VIFAA TIBA (TMDA)

Wakala utafuatilia vibali vya Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)
kwa niaba ya wateja ambao ni taasisi za Serikali kwa kutumia viwango
vya tozo zilizoidhinishwa na Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala, na
endapo itabainika kuna haja ya kufanya marejeo ya viwango hivyo |
Afisa Mtendaji Mkuu anaweza kuridhia kufanyika hilo kwa utaratibu

uliopo.

16.0 KAMATI YA KUPITIA MAOMBI YA PUNGUZO LA TOZO YA
UGOMBOAJI

Mwongozo huu unapendekeza kuwa na Kamati ya Maombi ya
Punguzo la tozo ya Ugomboaji itakayoteuliwa na Afisa Mtendaji Mkuu
na kuhudumu (kuwa hai) katika kipindi cha miezi mitatu (3).

Aidha Afisa Mtendaji Mkuu anaweza kuongeza muda wa Kamati
endapo ataona kuna umuhimu huo.

A. Kulingana na Mwongozo wa tozo za Ugomboaji wa Wakala, vigezo
vya kuwasilisha Maombi ya Punguzo la tozo ya Ugomboaji

utazingatia yafuatayo;



() Thamani ya mizigo inayozidi shilingi 500,000,000/=
(i) Maombi yatakayowasilishwa na Afisa Mtendaji Mkuu kwa
kamati kulingana na mazingira na aina ya mzigo husika.
B. Mambo muhimu ya kuzingatia;
(i) Kutanguliza Maslahi ya Serikali
(i) Kuwa na Uelewa Mpana wa Bidhaa/Vifaa husika

(iii) Kuwa na Uelewa na Gharama za Ugomboaiji.

Kamati hii itawasilisha taarifa kwa Afisa Mtendaji Mkuu kwa maamuzi ya

mwisho.

C. Nyaraka muhimu za kuwasilisha katika Kamati ya kupitia maombi
ya punguzo ya tozo ya Ugomboaiji;

(i) Barua ya Maombi

(i) Hati ya shehena / Ndege (Bill of lading/Airway Bill)

17.0 AMANA ZA FORODHA NA MAKASHA (KONTENA)

18.0

Kwa Mizigo inayoingia kwa shughuli maalum na kurejeshwa nje ya
nchi iliyotoka, Wakala utalazimika kuwa na amana ya mzigo husika na
taratibu zake zitafanyika pale mzigo utakapowasili.

Utaratibu wa amana ya Makasha utaendelea kwa kufuata utaratibu wa
kiforodha ili kuiondolea Wakala hatari ya kulipa makasha hayo kama
hayatarudishwa

HITIMISHO

Mwongozo huu unalengo na kuongeza uwazi, uwajibikaji na ufanisi
katika huduma ya Ugomboaji kwa kuainisha hatua muhimu za
utekelezaji kwa wahusika wote, na endapo kutakuwa na haja ya
maboresho, basi Mkurugenzi Mwenye dhamana ya Uendeshaiji
atawasilisha rasimu ya mapendekezo husika kwa Afisa Mtendaji

Mkuu kuomba idhini ya kutekeleza maboresho hayo.
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19.0 MATUMIZI YA MWONGOZO HUU

Mwongozo huu utaanza rasmi kutumika kuanzia tarehe 26/08/2020

Prof. Geraldi%%sheli

AFISA MTENDAJI MKUU
WAKALA WA HUDUMA YA UNUNUZI SERIKALINI
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WAKALA WA HUDUMA YA UNUNUZI SERIKALINI

TOZO RASMI ZA WAKALA ZA KUFUATILIA VIBALI VYA MAMLAKA
YA DAWA NA VIFAA TIBA (TMDA) KUANZIA TAREHE 26/08/2020.

(GPSA)

A. MIZIGO KATIKA VIWANJA VYA NDEGE (KUTOKA NJE YA NCHI)

IDADI YA HATI YA TOZO YA WAKALA
MZIGO SHEHENA YA NDEGE
(AIRWAY BILL)
1 200,000.00/- |

B. MIZIGO YA BANDARINI (KUTOKA NJE YA NCHI)

MAKASHA(KONTENA) YA
FUTI 20/40

IDADI YA HATI YA
SHEHENA YA BANDARI
(BILL OF LADING)

TOZO YA WAKALA

1

200,000.00/-

.L\J

Prof. Geraldine-A. Rasheli
AFISA MTENDAJI MKUU

WAKALA WA HUDUMA YA UNUNUZI SERIKALINI



